Welcome & Happy Holidays!
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Giúp em với.......

Giúp em với.......

Trong 1 công xưởng dây chuyền đang hoạt động, bỗng có trục trặc và sau khi phân tích thì biết bo mạch điều khiển có vấn đề. Vấn đề là con diot bị hư mà trong kho chỉ còn con diot zener ( hoặc ngược lại, hư con diot zener còn con diot thường) thì làm sao có thể sửa để công xưởng chạy tạm thời trong 1 khoảng thời gian để chờ mua linh kiện về thay?

Đang ở
    Czech Republic
    Tình huống giả định của bạn rất hay, có thể xảy ra ! (mình đã từng gặp ở vùng sâu-vùng xa)
    Mình cũng "giả định" là để nguyên đó, tìm đúng linh kiện rồi mới thay thế (cty sẽ bị thiệt hại kinh tế lớn và sếp sẽ chi tiền để mua nhiều linh kiện dự phòng) - Đó mới là cách đúng.

Còn nếu là thực tế, thì sẽ phải xem thực tế mạch đó như thế nào? công suất bao nhiêu? diode gì? chức năng gì trong mạch? bạn có sẵn những loại gì?
    Từ đó mới biết là có thay được không, chứ không có cái "công thức" nào chung cho các tình huống cả.
    Bạn nói rõ hơn về trường hợp của bạn, ai biết sẽ giúp bạn !

Trích dẫn Gửi bởi yeuthichdientu
    Tình huống giả định của bạn rất hay, có thể xảy ra ! (mình đã từng gặp ở vùng sâu-vùng xa)
    Mình cũng "giả định" là để nguyên đó, tìm đúng linh kiện rồi mới thay thế (cty sẽ bị thiệt hại kinh tế lớn và xếp sẽ chi tiền để mua nhiều linh kiện dự phòng) - Đó mới là cách đúng.

Còn nếu là thực tế, thì sẽ phải xem thực tế mạch đó như thế nào? công suất bao nhiêu? diode gì? chức năng gì trong mạch? bạn có sẵn những loại gì?
    Từ đó mới biết là có thay được không, chứ không có cái "công thức" nào chung cho các tình huống cả.
    Bạn nói rõ hơn về trường hợp của bạn, ai biết sẽ giúp bạn !
    ah thông số như sau :
    - Với điốt "thường" là con 1N4007:
    Điện áp làm việc khoảng: 80V
    Dòng điện giới hạn: Imax= 0.5A
    - Còn con điot zenner con 1n4744 ...
    anh xem giúp......

Trích dẫn Gửi bởi hoakhanh95
    ah thông số như sau :
    - Với điốt "thường" là con 1N4007:
    Điện áp làm việc khoảng: 80V
    Dòng điện giới hạn: Imax= 0.5A
    - Còn con điot zenner con 1n4744 ...
    anh xem giúp......
    Thế xung quanh bạn có gì kể cả ở nơi làm việc hoặc ở nhà : máy tính hỏng, máy in hỏng, cục sạc điện thoại hỏng, con chuột hỏng, radio, tv v.v...nói chung có đồ dùng điện tử gì không sử dụng đến hoặc bị hỏng... Tháo ra thử xem

Hai con diode này phổ biến mà thế nào cũng tìm được cái tương đương hoặc có thể chạy tạm được nếu thông số cho phép.

Bạn giả định tình huống hỏng mà không giả định trong tay có gì, thì chỉ có thể giải quyết bằng "niềm tin" thôi

Đoán mò... có lẽ đây là một câu hỏi kiểm tra năng lực giải quyết vấn đề của một công ty nào đó mà bạn đang định xin việc )

Thay 1n4007 cho 1n4744_15v thì cần 30 con 4007 nối tiếp vì mỗi con điốt sụt áp AK là 0,5V, dòng chạy qua nó dư sức so với con4744.

Nếu thay 4744 cho 4007 cần phải xem 4007 làm nhiệm vụ gì trong mạch, vd nắn lọc ở mạch nắn 12 v dc thì dòng qua nó là bao nhiêu, áp ngựoc cần phải chịu là bao nhiêu rồi tính toán xem dùng bao nhiêu con 4744 cho phù hợp, hoặc nếu 4007 dùng để dập điện áp ngựoc ở cuộn dây relay thì áp ngược đó là bao nhiêu(thừong thì điện áp cảm ứng của cuộn dây rơ le là rất lớn), ngoài ra cần phải tính dòng chạy qua nó nữa, có thể phải dùng tới hàng trăm con 4744, nếu vậy thì chắc chẳng ai thay thế 4744 cho 4007 cả...